Linh Vương - Diễn Đàn Liên Minh Xichquy

Join the forum, it's quick and easy

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Kinh nghiệm cho tân thủ

Go down

Kinh nghiệm cho tân thủ Empty Kinh nghiệm cho tân thủ

Bài gửi  Lionel Mon May 11, 2009 8:55 am

Chào mọi người. Hiện tại mình không còn chơi Linh Vương nữa. Nên hôm nay mình post bài này muốn chia sẻ kinh nghiệm chơi Linh Vương của mình. Dù không còn chơi nữa nhưng mình vẫn hay ghé thăm để xem tình hình chiến trận. Đối với mình Linh Vương là một game rất hay, bỏ đi mình rất tiếc. Hi vọng khi nào rảnh rỗi có thể lập nghiệp được ở một server mới. Mỗi người có 1 cách chơi và đây là cách chơi của mình, mọi người có thể đóng góp ý kiến thêm. Hi vọng giúp ích được cho mọi người. Lấy thời điểm bạn bắt đầu chơi là ở server mới, còn nếu chơi ở server cũ thì mình ko chắc
I. 7 ngày tân thủ

_ Trước đây khi Linh Vương mới mở, mình cũng là những người chơi đầu tiên, có rất nhiều bài viết về cách phát triển trong Linh Vương, hầu như là 7 ngày đầu tập trung làm ăn rồi v..v mà hầu hết của những người trên top. Còn đường lối của mình hôm nay lại không giống vậy. Đây là những kinh nghiệm mình đúc kết được sau một thời gian dài chơi Linh Vương. Lúc đầu tiên mình cũng có suy nghĩ về cách phát triển như mọi người vẫn bàn, nhưng qua thời gian mình tìm được cách phát triển khác. Giả sử là bạn ko có Vcoin nhé:
1. nói về tài nguyên. Với cùng 2 mỏ tài nguyên 5x5 thì làm lương thực có sản lượng bằng 4 lần làm các tài nguyên khác trong 1h
Vd tại thời điểm mình nghỉ chơi giá lương thực trong khoảng 160/tấn, giá các tài nguyên khác là 440 - 480 tấn.
Như vậy làm lương thực thu được 160*4=640* sản lượng/h
Còn các tài nguyên khác là 480*sản lượng/h
Qua đó có thể thấy làm lương thực lãi rất nhiều so với làm các tài nguyên khác, trong khi mọi người vẫn hay lầm tưởng làm gỗ hoặc làm sắt thì lãi hơn do giá lương thực rẻ. Ban đầu mình cũng nghĩ thế nhưng đến sau này mới biết.
Vậy lựa chọn mỏ tài nguyên ở đây sẽ là mỏ thực 5x5
2. Làm thế nào để có được mỏ thực 5x5. Có 2 cách cho bạn chọn
_ Tạo nhiều acc, acc nào có mỏ thực 5x5 thì chọn
_ Tạo một acc bất kì, lên danh vọng lên 1000. Xây thêm 1 thành mới cạnh mỏ thực 5x5 sau đó hủy thành cũ. Cách này thành công 100% tuy nhiên nếu mỏ 5x5 quá xa nhà bạn có khả năng bạn sẽ mất gần 1 ngày để xây thành
3. Sau khi đã có được mỏ thực 5x5. Cho tất cả dân vào làm thực, nhớ set thuế về 0%, có âm chút vàng do trả lương cho thái thú cũng ko vấn đề j`, ko phải lo cái này.
Ban đầu tích cực nâng kho và nhà dân để trữ được lương thực. Thành ban đầu xây đủ cả + 2 kho hoặc nếu bạn muốn tiết kiệm triệt để thì có thể xây xong rồi lại hạ xuống 1 vài công trình lấy chỗ cho nhà dân. Nhưng những nhà này là ko thể thiếu.
3 xưởng binh khí, binh trường để thảo phạt, đại học điện, các nhà liên quan thì do bạn tự quyết định ( vd quán trọ để up đại học điện, điểm tướng đài và tụ hiền các để chỗ cho tướng)
Nhớ chăm chỉ bán lương thực vì lương thực khai thác được rất nhiều nên rất dễ đầy kho. Hiện tại có auto nên có thể dùng auto bán tài nguyên, rất có lợi
Làm nhiệm vụ tân thủ, điều này là hiển nhiên nên ko muốn nhắc lại nữa
Xây trại đóng vào mỏ thực càng sớm càng tốt, sẽ đẩy sản lượng của bạn lên rất cao
Tăng điểm vào nội chính cho thái thú,...
4. Điểm này rất đáng lưu ý và rất quan trọng. Đấy là up kĩ thuật trong đại học điện. Bạn phải up những j` và ko nên up những j`.
_ Ban đầu nên up max vỗ về dân. Lên lv nào up luôn lv đấy, lí do tại sao lúc nữa tôi sẽ nói
_ Lựa chọn thứ 2 là up kĩ thuật trong khoa học quân giới. Ở đây cũng có nhiều đường cho bạn chọn, tí nữa tôi sẽ phân tích.
Có chút vấn đề chỗ này, có bạn sẽ hỏi tại sao ko up khai thác tài nguyên. Vâng, lí do cũng giải thích cho việc tại sao ban đầu nên up max vỗ về, vì sau này bạn sẽ ko khai thác tài nguyên nữa mà sẽ set thuế cao rồi thu thuế.
Thuế cao ở đây là bao nhiêu. Nếu vỗ về dân của bạn là 20 bạn nên để thuế 70% rồi tự động an ủi thì lượng dân của bạn luôn đạt max, ko sợ dân bỏ đi, ko như một vài người vẫn thường nói, để thuế 50% thu được vàng nhiều nhất. Điều này chỉ đúng khi bạn ko an ủi dân còn nếu bạn an ủi dân thường xuyên ( tăng nhân khẩu ) thì cứ khi dân bạn bỏ đi 1 ít bạn sẽ tự động tăng nhân khẩu bù lại số bỏ đi. Khi vỗ về dân của bạn lv 20 thì dân bỏ đi chậm, dân ái giảm chậm nên dùng tăng nhân khẩu ( 20 phút 1 lần bù được số lượng dân bỏ đi ). Nếu vỗ về dân của bạn cao hơn thì có thể set thuế lên 80% - 100%. Thực ra nếu bạn chăm chỉ online thường xuyên thì với mức thuế 100% cho bạn sản lượng vàng kinh khủng, nhiều hơn làm lúa 5x5 rất nhiều ( đã tính cả chi phí an ủi, vì giá thực rất rẻ )
Có người sẽ nói, nếu để thuế như vậy bạn sẽ trở thành mỏ farm cho người khác, hoàn toàn ko phải lo, vì vàng kiếm được bạn sẽ dùng để mua tài nguyên up nhà liên tục nên ko lo dư vàng quá nhiều, với lại nếu bạn phát triển hợp lí ko ai dám động đến nhà bạn
5. Nói về up quân giới. Có thể bạn mới chơi nên chưa rõ quân đội sẽ thế nào, có thể chơi thử trước vài ngày rồi lập lại acc mới, vẫn chưa muộn. Các con đường cho bạn chọn mà tôi cho là tốt nhất
_ UP max 3 đường, cung, giáp, kị, không cần up vũ khí, vì với combo 3 cung, 3 giáp thì ko cần chế đao, kiếm
_ Up max kị trước, up tất cả những j` liên quan đến kị trong phần kị binh ( bạn sẽ được combo kị khủng, tốc độ cao tuy nhiên thực sự thì so với 3 cung, 3 giáp thì ko bằng về sức tấn công và phòng thủ, nhưng mà được cái này thì mất cái kia, vì nếu build 3 cung, 3 giáp bạn sẽ đi như rùa )
Theo tôi bạn nên theo đường 1 up đều 3 cái này, sau này sẽ dùng được cả combo cung giáp và combo 3 kị.
Có chút điều này muốn nói. Tôi thường hay build đã kỵ thì 3 kỵ, đã cung thì 3 cung mà giáp thì 3 giáp, ko build lung tung, tại sao lại vậy, vì chỉ có kỵ cho kỵ binh mới được hưởng % trong đại học điện, tương tự với cung và giáp, vậy ta phải tận dùng hết lợi thế này, tội j` phải lãng phí khi cho đao với giáp vào kỵ. Như vậy có người sẽ nói nếu build 3 kỵ thì yếu. Đúng là yếu thật nhưng sẽ có chỗ dùng, ko phải cho thảo phạt,.. mà cho bắt nạt các đội quân yếu hơn, vd như bắt nạt man tộc yếu hơn mình, như ô hoàn trở xuống chẳng hạn. Dùng 3 kị vừa đi nhanh mà tổn thất cũng ko nhiều hơn 3 cung, 3 giáp là mấy. Quan trọng là cách bạn dùng binh
Tại sao tôi lại quan trọng vấn đề up j` trong đại học điện như vậy. Vì nếu bạn chỉ chơi bình thường thì ko sao nhưng nếu bạn muốn mạnh mẽ trên chiến trường thì mỗi lần nâng cấp cho quân bạn trong đại học điện là quân bạn đã mạnh lên mấy phần
6. Các thứ cần quan tâm đến nâng trong đại học điện:
_ Ngoài những thứ đã nói phía trên, bạn phải up trong thời gian tân thủ vì up vỗ về dân ảnh hưởng đến kinh tế bạn sau này, up quân giới thì bạn sẽ chế được vũ khí rẻ và cấp cao. Nhớ là liên tục chế vũ khí vì chế vũ khí bán rất lãi
_ Có lẽ cái này ít ai ngờ tới nhưng lại vô cùng quan trọng, đó là up hành quân và thống lĩnh. Up Hành quân cho bộ binh, tại sao lại vậy, vì combo 3 cung, 3 giáp thực sự rất rùa, vì thế up hành quân cho bộ binh thì bạn sẽ giảm thời gian di chuyển của quân bạn, lợi cho đánh nhau cũng như đi đánh man tộc
Up thống lĩnh cho bạn tướng cầm nhiều quân, mà cầm càng nhiều quân thì càng mạnh. Đây là nguyên lý cơ bản trong đánh nhau. 1 tướng 10v hơn 2 tướng mỗi tướng 5v
_ Bạn nên ưu tiên tăng cho bộ binh trong đại học điện, tại sao lại vậy vì khi tăng cho bộ binh bạn sẽ tăng được sức phòng thủ cho quân đội. Thử tưởng tượng, quân địch quá yếu bạn có thể đánh 1 turn chết ngay dù sức tấn công của bạn yếu, vậy thì tại sao lại phải dùng sức tấn công lớn nhưng thủ kém để rồi cũng chỉ 1 turn là địch thủ chết nhưng thằng tướng còn lại đánh bạn sẽ mất nhiều, trong khi tăng cho giáp thì cũng chỉ 1 turn và lại bị mất rất ít lính cho những thằng sau. Man tộc là điển hình với thường xuyên 10 tướng. Nên tập trung tăng vào 2 cái chiến giáp và kháng cung ( vì sau này đánh nhau với combo 3 cung, 3 giáp của đối thủ thì sức tấn công chủ yếu lấy từ 3 cung, vì thế bạn nâng kháng cung la đã giảm 3% sức tấn công của quân địch với mỗi lần nâng cấp )
_ Đối với cung thủ bạn nên ưu tiên tăng cũng tiễn sẽ tăng sức tấn công cho cung, ko cần tăng cho kháng kị vì thực ra combo kị rất ít được dùng để đấu với combo 3 giáp 3 cung nên ko phải sợ
_ Với kị thì càng ko nên tăng kháng bộ binh vì bộ binh công cực yếu
Giả sử trường hợp 1 người build linh tinh nghĩa là kỵ + giáp + đao mà bạn ko có kháng thì sao. Xin thưa là ko phải lo vì với cách build như thế thua đứt cách build của bạn
Tại sao tôi lại quan trọng đến các nâng cấp trong đại học điện như vậy ngay từ khi còn tân thủ, vì đến sau này tôi mới biết, up đại học điện rất quan trọng và lv cao thì rất lâu, vì thế những j` quan trọng cho sau này thì nên up sẵn từ bây giờ, đừng bao giờ để lãng phí.
_ Tuyệt đối ko tăng vào tường thành, xây thành, các khai thác tài nguyên ( lí do nói lúc nãy ), các thứ linh tính khác, tốn thời gian vô ích.
Tại sao ko tăng vào tường thành, xây thành, muốn thủ thì sao. Xin thưa rằng với binh lực sau 1 tháng phát triển thì tường thành cấp 33 và max trong đại học điện ko còn ý nghĩa j` nữa. Đừng bao giờ nghe các mem mới là tường thành mạnh lắm với thủ tốt lắm. Chỉ có thực chiến và kinh nghiệm mới biết được, và tôi đã trải qua nên tôi truyền lại cho bạn nếu bạn ko biết
7. Xây j` trong tân thủ bây giờ
Nếu bạn tự lực cánh sinh, nghĩa là ko nhận buff từ người khác. Tôi khuyên bạn sau khi lên thành đầu tiên cấp 2 thì nên xây thành thứ 2 cấp 2. Vì nếu bạn định lên 1 thành cấp 3 mới xây thành tiếp theo thì bạn sẽ rất cạn kiệt tài nguyên, và thường ko đủ up cho các nhà cấp cao. Lên 2 thành cấp 2 rồi lên thành cấp 3 cũng rất nhanh. Nói chung cái này về tân thủ nên cũng ko muốn bàn đến nhiều, tùy vào bạn
Lưu ý, có cái này bạn nên nghe theo tôi. Thành thứ 2 bạn nên xây max nhà dân trước ( tất nhiên là có đại học điện, kho , quán trọ,.. một vài thứ liên quan nếu có ). Cái hay ở đây là bạn ko nên lên đô thành bằng thành ban đầu, cũng như nếu bạn chơi 2 thành cấp 2 thì thành xây sau mới là thành cần lên cấp 3, tại sao: vì thành thứ 2 của bạn xây nhiều nhà dân, khi lên cấp 3 + đóng đô thì với số nhà dân nhiều + 20% dân thì dân trong thành đấy của bạn sẽ rất lớn, tha hồ kiếm tiền xây nhà. Sau đó là cứ up 1 thành lên cấp 3 rồi xây thêm thành mới. Để kiếm được danh vọng nhanh, lựa chọn cho bạn là tăng quan phủ + các xưởng binh khí, vừa nhanh vừa nhiều dang vọng. Up nhà dân vừa lâu vừa được ít danh vọng. Khi bạn hết tài nguyên thì up nhà dân để câu giờ, khi thừa tài nguyên lại up quan phủ + xưởng
Còn điều nưa. Trong thời gian tân thủ bạn nên tập trung up max nhà dân, vì tân thủ bạn được giảm 3 lần thời gian xây dựng. Mà nhà dân thì càng về sau xây càng lâu nên tận dụng luôn lúc tân thủ để up nhà dân lên cao, sau này hết tân thủ chỉ việc ngồi hưởng thành quả
8. Quân đội
Đừng nghĩ rằng tân thủ thì cứ phát triển danh vọng đã quân đội tính sau, sai lầm chết người mà một thành viên của LSV ( từ hối mới chơi, quên mất rồi ) đã mắc phải. Các lí do nên phát triển quân đội.
Thứ nhất dùng để thảo phạt. Thảo phạt sơn tặc thì chỉ với 500 quân bạn đã có thể hoàn thành quest, vừa luyện tướng, vừa kiếm tài nguyên bằng dân sinh bảo nang ( ít nhưng lại quan trọng lúc mới chơi ) . Như vậy bạn có thể kiếm đủ nuôi 500 thằng quân của bạn. Thực ra để nuôi 500 thằng quân cần rất ít. Sau này khi có chục vạn quân rồi bạn mới thấy. Vậy là khi hết tân thủ bạn vừa có danh vọng, vừa có uy danh. Danh vọng có thể ít hơn người khác chút, nhưng uy danh bạn có có thể đi chiếm thành. Nếu ko chiếm được thành lớn hoặc thành có quân thì bạn có thể nhờ đồng đội hoặc lập acc mới xây thành ở địa điểm hợp lí rồi tự ra cướp. Như vậy bạn sẽ mau chóng có thêm thành, mà kiếm thành bằng uy danh dễ hơn bằng danh vọng, lại vừa giúp bạn luyện tướng, kinh nghiệm chiến trường,...
Thứ 2, có quân đội luôn giúp bạn bảo vệ thành trì của mình trước kẻ thù

Nguồn: cái này em copy từ forum Linh Vương, bởi lvpro88

Lionel
Cu li
Cu li

- Similar topics